Bws d-f 12
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

Bws d-f 12

แค่อยากให้มาคุยกัน

บ้านLatest imagesค้นหาสมัครสมาชิก(Register)เข้าสู่ระบบ(Log in)

How to Photoshop & CG

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
AdioSo
Admin
Admin
AdioSo

: 31

How to Photoshop & CG Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: How to Photoshop & CG   How to Photoshop & CG Icon_minitimeThu Apr 01, 2010 9:07 am

[size=10pt]Credit :zodc[nr] ท่านพี่จากบอดร์ NCT ครับ
อ่ะแฮ่ม ว่าจะนำมาสอนคนในห้องให้หัดทำกัน หัดอ่านด้วยนะเฟร้ย คนอุส่าเรียบเรียง

How to Cg by Zodc[NR
[/size]แหม่ๆเราก็เหงช่วงนี้เขาฮิตๆกันเลยเอามาสอนซะเลยเหงคนถามกันเยอะ

How to Photoshop & CG Sasukeper[size=150]How to Cg by Zodc[NR][/size]

เราจะเริ่มจาก 0 กันเลยนะครับ

แต่ขอบอกไว้ก่อน ว่าการ CG นี้จะเป็น Style ของผม นะ คนอื่นอาจจะลงแบบอื่นก็เรื่องของเขา

[size=200]ขั้นตอนที่1[/size]
เครื่องมือที่ใช้ส่วนใหญ่นะครับ
tools
How to Photoshop & CG Work2
(จริงๆครับส่วนใหญ่ผมจะใช้ แค่นี้จิงๆนะ )

okครับพอเรารู้จักเครื่องมือกันแล้ว เริ่ม แรก เรามาหารูปที่ต้องการจะ CG (ลงสี) มาก่อนเลย ในที่นี้ขอให้หากันเองนะครับ สามารถหาได้ตามเวปการ์ตูน ต่างๆ
How to Photoshop & CG Work1
(รูปตัวอย่างในการสอน)

เมื่อเราเปิดภาพออกมาขอให้ลองตรวจสอบ mode ของภาพก่อนว่าเป็น RGB หรือไม่ เพราะบางทีอาจจะอยู่ใน mode Gray สามารถเข้าไปเปลี่ยนได้ใน Image> Mode > RGB color
(เดี๋ยวจะหาว่าลงแล้วทำไมเป็นสีเทา)

เอาล่ะที่นี้มาเริ่มลงสีกันจริงๆซะที เมื่อเปิดภาพออกมาแล้วจะเห็นว่าเราจะยังทำอะไรรูปไม่ได้ เพราะ ตอนนี้ Layer ของภาพยังถูก Lockอยู่ ให้ไปดูที่ Layer ที่มุมขวาล่างนะ จะเหงตามรูป

How to Photoshop & CG Work3

ว่ามีแม่กุญอยู่ทางขวามือของ layer คลิกมันไป 2 ครั้ง แล้วเลือก ok เลย (จะเปลี่ยนชื่อ layer ก็ไม่ว่ากันนะครับถ้า ok เลย Layer นี้จะมีชื่อว่า Layer 0)

ทีนี้เราก็สามารถที่จะCG รูปได้แล้ว ต่อมา ให้คลิกที่ช่อง Blending Mode ที่ Layer 0 เป็น Multiply
จะได้รูปตามนี้นะ
How to Photoshop & CG Work4
ใครที่ยังทำให้เหมือนภาพไม่ได้อย่างเพิ่งข้ามขั้นตอนไปนะ
เอาล่ะทีนี้ก็เสร็จไป 1 ขั้นแล้ว ล่ะครับ
How to Photoshop & CG Work5-1
ต่อมา สร้าง Layer ไว้ข้างใต้ Layer 0 ตั้งชื่อ Layer ตามสิ่งที่ตัวเองต้องการลงสี(จะได้ไม่สับสนนะครับ)

How to Photoshop & CG Work6

… ลบได้แน่นอน ใช้ เครื่องมือ Polygonal Lasso ตัดเอารอบๆออกนะครับ

How to Photoshop & CG Work7

เมื่อเสร็จแล้วจะได้เช่นนี้

ต่อไปเราจะลงเงาให้ผิวนะครับ ขั้นแรก ให้ล็อคlayerสีผิวก่อน

How to Photoshop & CG Work8

กด ตารางข้างๆคำว่า lock นะครับจะทำให้มี แม่กุญแจขึ้นมา

ที่ทำก็เพื่อทำให้สีที่ลงไปอีกชั้นไม่เลยออกข้างนอกครับสีผิวเดิมครับ
ที่นี้ก็ใช้ brush เลือกสีที่จะเป็นเงาระบายลงไปเลย

How to Photoshop & CG Work9

เมื่อลงเงาเสร็จแล้วก็จะเป็นอย่างนี้ครับ
สำหรับผมนั้นการลงเงาจะปรับ ค่า flow ของ brush ลงเหลือประมาณ 60-70%นะครับ แล้วใช้ brush ลงสดๆเลยถ้าไม่พอใจก็เอาสีผิวปกติลงทับก็จะแก้ใหม่ได้ครับ(จะเข้าใจไหมเนี่ย)

ส่วนการเลือกสีและการลงทิศทางของเงานี่ต้องฝึกกันเยอะๆอย่างเดียวอะนะครับผมก็ไม่รู้จะสอนอย่างไงต้องดูผลงานคนอื่นมาศึกษาดูด้วย

ต่อไปก็เป็นส่วนลงตานะ
How to Photoshop & CG Work10

ให้สร้าง layer ข้างล่างสีผิวนะครับ แล้วลงสีแดงเป็นพื้นลงไปที่ตาตามรูป
จากนั้น ล็อคกระทู้เหมือนต้องลงเงานะครับ (จำไม่ได้เลื่อนขึ้นไปดูนะ)
แล้วใช้ brush สีดำทาบริเวณล่างขวาของตานะครับ ต้องปรับค่า flow ลดลงด้วยนะครับ
ในขั้นตอนนี้เราใช้การไล่สีเอานะครับ จากแดงไปดำ การปรับค่า flow ในขั้นตอนนี้ จะใช้ เท่าไหรก็ได้นะ ขอแค่ให้คล้ายๆ รูปเป็นพอ

How to Photoshop & CG Work11

จากนั้นก็ลงแสงให้ตามันสวยขึ้นนะ

How to Photoshop & CG Work12
อันนี้ต้องบอกไว้ก่อนว่าต้องสร้างไว้บน Layer 0 ตามรูปบนนะครับ

How to Photoshop & CG Work13

เหมือนเดิมครับ ปรับค่า flow ลงเหมือนเดิม (แนะนำแต่ล่ะครั้งไม่ควรใช้ค่า flow เต็มนะ เว้นแต่ต้องลงสีพื้น)
ลงทับเส้นไปเลยครับตามรูป

How to Photoshop & CG Work14

จากนั้นก็จะได้แบบนี้นะครับ

ต่อไปเราจะลงเงาให้ตานะ

ให้เราสร้าง layer ไว้ล่างสุดเลยนะ

จากนั้นก็ลงสีตามรูปเหมือนเดิม
How to Photoshop & CG Work16
เมื่อเสร็จแล้วก็จะได้แบบนี้

How to Photoshop & CG Work18

ตัวซาสึเกะเสร็จแล้วอะนะ

ที่จริงผมคิดว่าผมเลือกรูปมาไม่ค่อยดีอะ ภาพแตกๆไปหน่อย

เรื่อง BG ผมไม่ขอสอนนะครับ เพราะผมทำไม่ค่อยสวยเหมือนกัน

ที่เหลือก็แค่ฝึกฝนเท่านั้นล่ะครับ ต้องจำไว้ว่า ไม่ต้องรีบทำ ทำไปเรื่อยๆ ขอแค่ทำแล้วสนุก แล้วจาเก่งเอง

ขอพูดถึงผลเสียเลย

พูดตรงๆเลยนะ เวลาทำภาพใหญ่ๆภาพนึงทำที่เปง ชม. เลยมั้ง เหอะ

แล้วพอทำมันเพลินๆ แบบ ทำไปทำมา เฮ้ย 2 ชม แล้วหรอว่ะ 555 สรุปเลย เสียสายตา

Credit: คุณพี่จากเว็บ NCT Narutoctl zodc[nr] ครับท่านน
ขึ้นไปข้างบน Go down
http://www.thaionepiece.com
AdioSo
Admin
Admin
AdioSo

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: How to Photoshop & CG   How to Photoshop & CG Icon_minitimeThu Apr 01, 2010 9:08 am

ต้องบอกก่อนเลยว่า มีแสงทางไหนเงาย่อมเกิดในทิศทางตรงกันข้ามแน่นอน
แต่ว่า เงาที่เกิดขึ้นยังมีระดับความเข้มต่างกันออกไปอีกนะ
ตามนี้เลย

How to Photoshop & CG Shadow

จะบอกไปทีละอย่างเลยนะ
1. แสงสว่างที่สุด (High Light)
เป็นบริเวณที่วัตถุกระทบแสงโดยตรง ทำให้ส่วนนี้มีน้ำหนักอ่อนที่สุด

2. แสงสว่าง (Light)
เป็นบริเวณที่ไม่ได้ถูกแสงโดยตรง แต่มีบางส่วนที่ได้รับอิทธิพลจากแสง การลงน้ำหนักบริเวณนี้ต้องอ่อนจาง แต่แก่กว่าบริเวณที่มีแสงสว่างมากที่สุดเล็กน้อย

3. เงา (Dark)
จุดนี้ได้รับอิทธิพลของแสงน้อยมาก เงาบริเวณนี้จึงต้องมีสีเข้มกว่าแสงสว่างพอประมาณ พอที่จะแยกแสงและเงาออกจากกันได้

4. เงามืด (Darkest)
เป็นบริเวณที่ไม่ได้รับแสงเลย ระดับสีจึงเข้มกว่าจุดอื่นๆของวัตถุ

5. แสงสะท้อน (Reflected Light)
เป็นบริเวณที่ไม่ได้กระทบแสงโดยตรง หากอยู่ตำแหน่งที่เป็นเงาแต่ถูกสะท้อนจากวัตถุที่อยู่ใกล้ๆกันมากระทบ น้ำหนักตรงจุดนี้จะอ่อนกว่าน้ำหนักของส่วนที่เป็นเงา โดยค่าของแสงสะท้อนจะให้ความรู้สึกในภาพมีมิติ

6. เงาตกทอด (Cast Shadow)
เป็นบริเวณที่เงาของวัตถุนั้นๆ ทอดไปตามพื้นที่รองรับวัตถุ โดยจะมีน้ำหนักเข้มกว่าบริเวณแสงสะท้อน ขนาดและรูปร่างของเงาตกทอดจะขึ้นอยู่กับทิศทางของแสง รูปร่างของวัตถุ แล้วก็พื้น

ดังนั้น เราก็ลองมาปรับใช้กับคนดูนะฮะ กระดูกส่วนไหน นูนออกมา ก็เหมือนกับ แสงสว่างที่สุด แหละฮะ เช่นสันจมูก หน้าผาก โหนกแก้ม คาง ศอก เข่า เนินอก เนินกระดูกไหปลาร้า หัวไหล่ อะไรพวกนี้ฮะ

นี่คือพื้นฐานหลักๆเลยฮะ ถ้าเข้าใจและทำได้ตามนี้ คุณก็ลงเงาได้สวยงามและสมจริงแล้วล่ะฮะ *-*

สิ่งสำคัญมากอีกอย่างคือ จิตวิทยาแห่งสี (Psychology of colors)
*** ต่อไปนี้ > = ให้ความรู้สึกนะ
1. สีแดง > อันตราย เร่าร้อน รุนแรง มั่นคง อุดมสมบูรณ์
2. สีส้ม > สว่าง เร่าร้อน ฉูดฉาด
3. สีเหลือง > สว่าง สดใส สดชื่น ระวัง
4. สีเขียว > งอกงาม พักผ่อน สดชื่น
5. สีน้ำเงิน > สงบ ผ่อนคลาย สง่างาม ทึม
6. สีม่วง > หนัก สงบ มีเลศนัย
7. สีน้ำตาล > เก่า หนัก สงบเงียบ
8. สีขาว > บริสุทธิ์ สะอาด ใหม่ สดใส เบิกบาน
9. สีดำ > หนัก หดหู่ เศร้าใจ ทึบตัน
10. สีทองเงินและสีที่มันวาว > มั่นคง
11. สีดำอยู่กับสีขาว > อารมณ์ที่ถูกกดดัน
12. สีเทาปานกลาง > นิ่งเฉย สงบ
13. สีเขียวแก่ผสมกับสีเทา > สลด รันทดใจ ชรา
14. สีสดและสีบางๆทุกชนิด > กระชุ่มกระชวย แจ่มใส

หากภาพนั้นค่อนสีไปทางไหน ก็จะแสดงได้ถึงอารมณ์นั้นๆได้ชัดเจนยิ่งขึ้น ค่อยๆฝึกก็ค่อยๆเก่งนะฮะ สู้ๆ
ความรู้ที่ผมได้บอกไปข้างบน ผมได้รับการถ่ายทอดจาก อาจารย์การันต์ฮะ ขอขอบคุณท่านมา ณ ที่นี้ด้วย^.^

Credit Lordpae แห่ง Thaionpiece
AdioSo
Admin
Admin
AdioSo

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: How to Photoshop & CG   How to Photoshop & CG Icon_minitimeThu Apr 01, 2010 9:08 am

หลายๆคนอาจะ ไม่รู้จักคำว่า Line ART สักเท่าไหร

แต่ Line ART นี้เป็นภาพที่เหมาะแกการลงสีมากที่สุด

เพราะจะเป็นภาพที่มีแต่ลายเส้นเท่านั้น ซึ่งเมื่อลงเสร็จจะทำให้ภาพดูสะอาดแล้วสวยกว่าที่ลงจากหน้าสปอยเดิมแน่นอน

แต่เหมือนเดิมครับ

วิธีทำ lineart นี้เป็นวิธีเฉพาะของผม(ใครที่ทำเป็นหรือมีวิธีที่ง่ายและสะดวกกว่าแนะนำด้วยนะ)

==============================

ขั้นตอนที่

1. หารูปต้นแบบก่อน ซึ่งผมจะขอใช้เป็นภาพนี้นะครับ

How to Photoshop & CG Work111

2. เครื่องมือที่ใช้ในคราวนี้จะเป็น Polygonal Lasso tool นะครับ

How to Photoshop & CG Work112

3.ทำการสร้างพื้นที่ด้านใน(บริเวณเสื้อ) โดยเว้นระยะห่างจากสีดำนอกสุดมาประมาณ 1 px
How to Photoshop & CG Work113

4.เมื่อสร้างพื้นที่เสร็จจะเป็นแบบนี้นะครับ แล้วให้สร้าง layer ใหม่ไว้บนภาพด้วย
How to Photoshop & CG Work114

5.ให้ทำการเทสีขาวลงไปในพื้นที่ บน layer ข้างบนภาพ
How to Photoshop & CG Work115

6.แต่ทีนี้ปัญหาของเราจะอยู่ที่เส้นสีขาวข้างในแบบในรูป
How to Photoshop & CG Work116

7.สังเกต เมื่อลงปกติเราจะเว้นระยะห่างประมาณ 1 px แต่เมื่อเจอเส้นสีขาวให้ลากติดเลยไม่ต้องเว้นระยะนะครับ ดูจากในรูปน่าจะเข้าใจยิ่งขึ้น
How to Photoshop & CG Work117

8.ทำการเทสีขาว ที่ layer บนภาพเหมือนเดิม แล้วบริเวณที่เคยเป็นเส้นสีขาวจะกลายเป็นแบบในภาพนะครับ
How to Photoshop & CG Work118

9.ทำการสร้างพื้นที่ล้อมบริเวณที่เคยเป็นเส้นสีขาว แล้วสร้าง layer ใหม่ขึ้นมาระหว่าง สีขาวกับภาพจริง ดังในรูป
How to Photoshop & CG Work119

10.เทสีดำลงไป ก็จะเกิดเส้นสีดำขึ้นมาแล้วครับ
How to Photoshop & CG Work120

11.เมื่อทำแล้วจะได้ดังรูปนะ
How to Photoshop & CG Work121

12.ทำเพิ่มให้ครบทั้งตัวจะได้ดังภาพนะครับ
How to Photoshop & CG Work122

หวังว่าจะเข้าใจนะครับ การทำ line artนี้จริงๆผมก็ยังไม่ค่อยถนัด ก็คงต้องฝึกๆกันต่อไปนะ 555
ดูแลสุขภาพตากันด้วยละ แล้วทำเพลินน้า

ไม่เข้าใจตรงไหนก็ลองถามๆกันมานะครับ

Credit :zodc[nr]
AdioSo
Admin
Admin
AdioSo

[size=10pt][Photomade] วิธีการทำ SigTabs ง่ายๆ ด้วยมือคุณ![/size]อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม
-โปรแกรมAdobe Photoshop รุ่นไหนก็ได้ (Adobe Firework หรือโปรแกรมอื่นๆ ก็ใช้ทำได้ แต่ไม่แนะนำ เพราะฟังค์ชั่นการใช้งานต่างกัน ต้องMakeSenseเอาเองอีกทีนะครับ)
-คอมพิวเตอร์ (อะ แน่ๆล่ะ)
-ผู้ใช้ 1 คน (ก็ใครล่ะ หุหุ)

เมื่อพร้อมแล้วก็เริ่มกันเลยครับ! (คลิ๊กที่ภาพ เพื่อดูขนาดจริง)

How to Photoshop & CG Th_sig_01 How to Photoshop & CG Th_sig_02 How to Photoshop & CG Th_sig_03
1. สร้างภาพขนาด 350x19 เป็นไฟล์ .PSD จากนั้น ทำการปรับสีFront และ Back ตามต้องการ (ถ้าอยากให้สีสวยแนะนำให้เลือกเฉดที่คลาดเคลื่อนกันเล็กน้อย สำหรับสีอ่อน กับ สีแก่ เช่น สีอ่อนเป็นฟ้า สีแก่เป็นน้ำเงินเข้มอมม่วงนิดๆ)
จากนั้นให้เลือกที่ Guardian Tool (รูปสี่เหลี่ยมขาว-ดำ) ก่อนจะทำการลากสีจากอีกฝั่งให้ชิดขอบของภาพ (ดังในภาพ ใช้วิธีลากจากขอบบนลงมาชิดขอบล่าง โดยทำให้เป็นแนวตรงด้วยการกด Shift ค้างไว้ระหว่างลากสี)

How to Photoshop & CG Th_sig_04 How to Photoshop & CG Th_sig_05 How to Photoshop & CG Th_sig_06
2. ทำการเปลี่ยนสีFrontเป็นสีขาว จากนั้นกดที่แถบสี่เหลี่ยมผืนผ้าที่ด้านบนของ Guardian Tool แล้วเลือกเป็นแบบกึ่งโปร่งใส(แบบที่2) จากนั้นให้สร้างLayerใหม่ขึ้นมา 1 ชิ้น แล้วทำการลากสีชิดขอบลงในLayerตัวใหม่ (ดังในภาพใช้วิธีการลากจากขอบซ้ายชิดขอบขวา แต่ตามมาตรฐานส่วนใหญ่จะลากจากขอบบนชิดขอบล่าง โดยจะลากให้เกินขอบล่างลงไปประมาณ 2 เซ็นติเมตร)
จากนั้นทำการCtrl+Tเพื่อ Free Transform ย่อขนาดความสูงของLayerสีขาวให้เหลือ 50% และอาจปรับค่าOpacityของLayerให้ลดลงเหลือ 80% - 60% เพื่อความสวยงาม

How to Photoshop & CG Th_sig_07 How to Photoshop & CG Th_sig_08
3. ตกแต่งด้วยการใส่ตัวหนังสือFontต่างๆ หรือประดับด้วยลวดลายภาพต่างๆ โดยจัดลำดับให้อยู่ใต้Layerแสงสะท้อนสีขาว เพื่อความสวยงามและดูสมจริง จากนั้นทำการMerge All Layer ด้วยการกด Ctrl+Shift+E และ Save As เป็นไฟล์ภาพสกุล .JPEG ตามต้องการ

เพียงเท่านี้ก็จะได้ภาพ Signature Tabs สวยๆ มาใช้กันได้แล้วล่ะครับ
How to Photoshop & CG Thaionepiece_01

และนี่ก็เป็นอีกหนึ่งวิธีการทำภาพ Signature Tabs แบบง่ายๆ สำหรับเพื่อนๆที่สนใจยังไงลองนำไปประยุกต์ใช้กันดูนะครับ

Credit : Charmise แห่ง Thaionepiece ครับ
AdioSo
Admin
Admin
AdioSo

ตั้งหัวข้อเรื่อง: Re: How to Photoshop & CG   How to Photoshop & CG Icon_minitimeThu Apr 01, 2010 9:09 am

วิธีตัดฉากอนิเมะมาทำเป็นภาพเคลื่อนไหว(Gif)

วิธีทำภาพเคลื่อนไหวจากภาพในอนิเมะมาเป็นภาพเคลื่อนไหวเด้อ
ใครทำเป็นแล้วข้ามไปเลยนะครับ
เขียนโดน โอรีโอ้คุง แห่งบอดร์ Thai onepiece ครับ

วิธีตัดฉากอนิเมมาทำเป็นภาพ Gif ฉบับผมครับ~!!

โปรแกรมที่ต้องการ

PhotoScape

NeroVision

Youtube Catcher หรือ Fraps

วิธีทำ

1) เลือกคลิปที่เราติดใจจาก Youtube จากนั้นก็ก็อปลิงค์ Url ในเว็บ มาใส่ในช่อง Url ของ Youtube Catcher แล้วโหลดคลิปนั้นเข้าเครื่อง เพื่ออัดเป็นไฟล์หนัง

1อีกแนว) ใช้ Fraps อัดฉากมันส์ๆเวลาเราเล่นเกมส์ หรือเวลาดูหนังจาก WindowMediaPlayer เข้าเครื่องเพื่ออัดเป็นไฟล์หนัง

2) เปิด Nero Vision แล้ววางคลิปนั้นลง เลือกฉากที่เราชอบ จากนั้นตัดมันออกมา

How to Photoshop & CG 6323623

ใช้กดลูกศรขึ้นหรือกดที่แป้นคีย์บอร์ดลูกศรขึ้นแทนก็ได้ ให้มันขยับทีละนิด แล้วก็กดที่กล้องถ่ายรู้ ให้มันเซฟภาพไว้ที่ My Pictures โดยไม่ต้องให้มันแสดงหน้าต่างนี้ขึ้นมาอีก กดไปเรื่อยๆ ขยับทีกดที คิดซะว่ากะลังทำอนิเมชั่น มันไม่ยากหรอกครับ อย่างผมกดจนรัวแบบเร็วๆได้ละ

3) เมื่อเซฟภาพเคลื่อนไหวเสร็จเรียบร้อยแล้ว อาจจะได้ซัก 60 กว่าภาพ ก็เข้าไปที่ Photo Scape แล้วเข้าที่เมนูภาพเคลื่อนไหว

How to Photoshop & CG 63236238725782385

4) ลากคลุมภาพที่เรากดมา เอาส่วนที่มันจำเป็นนะ พอดีผมกดเพลินไปหน่อย =w=

How to Photoshop & CG 63236238725782385rhbdrf

5) นำภาพทั้งหมดนำไปลงในโฟโต้สเคป

How to Photoshop & CG 23697087

แนะนำให้ความเร็วของภาพคือ 0.05 วินาที ให้ขนาดภาพคือ 190x140 สำหรับรูปอวาตาร์ แล้วก็กดบันทึก

How to Photoshop & CG Reborn

จะได้ภาพดังนี้แล ^w^b!!

ส่วนอันนี้ ใช้ Fraps อัดตอนเล่น Left 4 Dead น่ะครับ อัดสดๆ แต่ภาพนี้ปรับความเร็วเป็น 10 เพื่อสื่อให้เห็นถึงความมันส์และความเร็วในการยิงของเกมส์

How to Photoshop & CG L4dvs

http://atube-catcher.en.softonic.com/ เว็บโหลด Youtube Catcher ครับ ^^

สงสัยก็ถามได้ฮะ จะเอาไปทำแบบนี้

How to Photoshop & CG Oreo4

หรือแบบนี้ก็ได้ geek

How to Photoshop & CG Oreo2

How to Photoshop & CG
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1